Khi nào là thời điểm xác định thuế GTGT đối với dịch vụ?

      Chức năng bình luận bị tắt ở Khi nào là thời điểm xác định thuế GTGT đối với dịch vụ?

Hóa đơn dịch vụ thường được bên bán phát hành và có xác nhận đầy đủ bằng cách đóng dấu chứng nhận đã thu tiền hoặc đã thanh toán đầy đủ khi bên mua quyết định mua hàng, thanh toán. Bên cạnh những câu hỏi về hướng dẫn sử dụng hóa đơn điện tử, hướng dẫn nộp thuế điện tử,… thời điểm xuất hóa đơn dịch vụ cùng cách xác định thuế GTGT đối với dịch vụ là điều mà nhiều kế toán đang thắc mắc. Bài viết này sẽ giúp kế toán giải quyết câu hỏi trên với những thông tin được chia sẻ ngay dưới đây.

Hóa đơn dịch vụ được xuất vào thời điểm nào?

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp doanh nghiệp cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung cấp dịch vụ thì ngày lập hóa đơn sẽ là ngày thu tiền. (Thông tin quy định về cách lập một số tiêu thức trên hóa đơn tại Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC).

Theo đó, thời điểm lập hóa đơn dịch vụ có 2 trường hợp như sau:

– Nếu doanh nghiệp thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ (thu tiền trước) thì ngày lập hóa đơn chính là ngày thu tiền.

– Doanh nghiệp hoàn thành việc cung ứng dịch vụ mà không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu tiền thì ngày hoàn thành cung ứng dịch vụ là ngày phải lập hóa đơn.

Về thời điểm lập hóa đơn dịch vụ cần chú ý:

– Trường hợp kinh doanh dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính”.

– Dịch vụ được hoàn thành trong tháng nào thì phải lập hóa đơn trong tháng đó. Nếu doanh nghiệp dự kiến đến đầu tháng sau mới lập hóa đơn cho doanh thu dịch vụ hoàn thành trong tháng trước là sai quy định.

– Đối với tổ chức cung cấp dịch vụ như: kế toán, kiểm toán, tư vấn tài chính, thuế; thẩm định giá; khảo sát, thiết kế kỹ thuật; tư vấn giám sát; lập dự án đầu tư xây dựng; nhận tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để bảo đảm hợp đồng (ở thời điểm nhận tiền chưa cung cấp dịch vụ, chưa thực hiện hợp đồng) thì đơn vị cung ứng dịch vụ không phải xuất hóa đơn GTGT đối với khoản tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để bảo đảm thực hiện hợp đồng đó.

thuế GTGT

Thời điểm xác định thuế GTGT đối với dịch vụ

Đối với cung ứng dịch vụ, thời điểm xác định thuế GTGT sẽ là thời điểm đơn vị hoàn thành việc cung ứng hoặc thời điểm lập hóa đơn mà không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền (Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC). 

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài như thế nào? 

Cách tra cứu tờ khai thuế đã nộp trên hệ thống eTax

Ghi nhận doanh thu dịch vụ để tính thuế TNDN vào thời điểm nào?

Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau: Đối với hoạt động cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung cấp dịch vụ hoặc hoàn thành từng phần việc cung ứng dịch vụ cho bên mua, trừ những trường hợp được nêu tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 78/2014/TT-BTC, Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC.

Đối với hoạt động cho thuê tài sản thì thời điểm ghi nhận doanh thu là số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê. Nếu bên thuê trả tiền trước cho nhiều năm thì doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được phân bổ cho số năm trả tiền hoặc được xác định theo doanh thu trả tiền một lần.

Trường hợp doanh nghiệp đang trong thời gian hưởng ưu đãi thuế TNDN lựa chọn phương pháp xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là toàn bộ số tiền thuê bên thuê trả trước cho nhiều năm thì việc xác định số thuế TNDN từng ưu đãi thuế căn cứ vào tổng số thuế TNDN của số năm trả tiền trước chia cho số năm bên thuê trả tiền trước.

 

Rate this post
Bookmark and Share